Acetylcystein 200mg là thuốc gì? Công dụng, cách dùng và lưu ý

Acetylcystein 200mg là thuốc được sử dụng phổ biến trong điều trị các bệnh lý hô hấp. Vậy Acetylcystein 200mg Là Thuốc Gì, công dụng ra sao, cách dùng như thế nào và cần lưu ý những gì khi sử dụng? Bài viết này của THPT Hồng Ngự 1 sẽ cung cấp cho bạn những thông tin cần thiết về loại thuốc này.

Acetylcystein là một loại thuốc giúp làm loãng chất nhầy trong đường hô hấp.

Acetylcystein 200mg: Thông tin tổng quan

Acetylcystein 200mg là thuốc gì? Acetylcystein 200mg là thuốc thuộc nhóm thuốc tác dụng lên đường hô hấp, có tác dụng làm loãng đờm, giúp dễ dàng khạc ra ngoài. Thành phần chính của thuốc là Acetylcystein với hàm lượng 200mg. Thuốc được bào chế dưới dạng gói cốm pha uống, tiện lợi cho việc sử dụng.

Tác dụng của Acetylcystein 200mg:

Khi mắc các bệnh về đường hô hấp, cơ thể thường tiết ra đờm, gây khó thở, khó chịu. Acetylcystein 200mg có tác dụng làm loãng chất nhầy trong đờm, giúp thông thoáng đường thở và giảm triệu chứng khó chịu.

Chỉ định sử dụng Acetylcystein 200mg:

  • Điều trị các bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mãn tính, khí phế thũng, viêm mũi, viêm xoang.
  • Làm sạch đường thở trong mở khí quản.
  • Giải độc khi quá liều paracetamol.

Acetylcystein thường được sử dụng trong điều trị các bệnh lý hô hấp.

Hướng dẫn sử dụng Acetylcystein 200mg

Cách dùng: Hòa tan hoàn toàn một gói Acetylcystein 200mg vào một ly nước đầy và uống ngay sau khi pha. Thuốc có thể uống trước hoặc sau bữa ăn.

Liều dùng:

  • Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200mg, 2-3 lần/ngày.
  • Trẻ em 2-7 tuổi: 200mg, 2 lần/ngày.
  • Giải độc paracetamol: Liều khởi đầu 140mg/kg, sau đó cứ 4 giờ uống 70mg/kg, tổng cộng 17 lần. Cần lưu ý Acetylcystein có hiệu quả giải độc paracetamol tốt nhất trong vòng 8 giờ sau khi quá liều.

Quên liều: Nếu quên một liều, hãy uống càng sớm càng tốt. Nếu gần đến liều tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều tiếp theo như bình thường. Không uống gấp đôi liều để bù cho liều đã quên.

Lưu ý khi sử dụng Acetylcystein 200mg

  • Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân hen suyễn hoặc có tiền sử dị ứng.
  • Không sử dụng đồng thời với thuốc ho vì có thể gây tắc nghẽn đường thở.
  • Không dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi và bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng Acetylcystein 200mg nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú.
  • Nên uống tetracyclin cách xa thời gian uống Acetylcystein ít nhất 2 giờ.

Một số tác dụng phụ có thể gặp khi sử dụng Acetylcystein.

Tác dụng phụ của Acetylcystein 200mg

Một số tác dụng phụ có thể gặp khi sử dụng Acetylcystein 200mg bao gồm: rối loạn tiêu hóa, buồn nôn, nôn, nổi mẩn, ngứa, co thắt phế quản. Trong trường hợp gặp bất kỳ tác dụng phụ nào, hãy ngừng sử dụng thuốc và tham khảo ý kiến bác sĩ ngay lập tức.

Kết luận

Acetylcystein 200mg là thuốc gì? Hy vọng bài viết đã cung cấp cho bạn những thông tin hữu ích về thuốc Acetylcystein 200mg. Tuy nhiên, bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo, không thay thế cho chỉ định của bác sĩ. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào.